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JAMHURI YA 
MUUNGANO WA 

TANZANIA 
 

WIZARA YA MIFUGO NA 
UVUVI 

 
IDARA YA UKUZAJI 

VIUMBE KWENYE MAJI  
 

MBINU BORA ZA 
UFUGAJI SAMAKI 

KWENYE MABWAWA YA 
KUCHIMBA                                  

 

 
samaki aina ya sato 

 

mabwawa ya kufugia 
samaki 

 
 
 

1.0 UTANGULIZI 
Ufugaji wa samaki ni 
miongoni mwa tasnia 
inayopewa kipaumbele 
na jamii mbalimbali hapa 
nchini, kwa kuwa inatoa 
fursa za kuongeza 
kipato, lishe na ajira. 
Ufugaji wa samaki 
huweza kufanywa 
sambamba na kilimo, 
hususani cha bustani na 
ufugaji wa wanyama. 
Ufugaji wa samaki 
huweza kufanyika kwa 
lengo la kujikimu katika 
ngazi ya familia na 
kibiashara. 
 
2.0 Hatua muhimu: - 
kuchagua eneo linalofaa 
kwa ufugaji samaki, 
inashauriwa eneo liwe 
na:- 

i. maji salama, kuaminika 
na ya kutosha; 

ii. udongo usioruhusu 
maji kunywea kirahisi 
kama wa mfinyanzi; 

iii. mwinuko kiasi ili 
kuruhusu maji kuingia 

na kutoka bwawani 
kirahisi; 

iv. pasiwe na miti mingi 
ambayo mizizi yake 
itapenya hadi kwenye 
tuta la bwawa na 
kusababisha uharibifu; 

v. kuwe na urahisi wa 
kufanya ulinzi dhidi ya 
maadui wa samaki. 

 
3.0 Uchimbaji wa 
bwawa 

i. pima eneo la bwawa na 
simika miti (mambo) 
kwenye kila kingo ili 
kutengeneza umbo la 
mstatili au mraba;   

ii.safisha eneo hilo kwa 
kufyeka majani, kung`oa 
mizizi na kuondoa mawe 
ili kudhibiti uwezekano 
wa maji kunywea.   

iii.chimba udongo na 
kuuweka nje ya kamba 
zilizofungwa kwenye 
mambo;  

vi.tengeneza matuta kwa 
kutumia udongo 
uliochimbwa;   

vii.shindilia udongo kwenye 
matuta ili kuyaimarisha 
yasivujishe maji;   

viii.matuta yanatakiwa yawe 
na mlalo au mteremko 
kama paa la nyumba na 

panda nyasi (ukoka) 
kuzuia mmomonyoko; 

ix.bwawa liwe na upande 
wenye kina kirefu cha 
maji (sentimita120) kwa 
ajili ya kutoa maji na 
upande wenye kina kifupi 
(sentimita 100) kwa ajili 
ya kuingiza maji. 

x.weka chujio ili kuzuia 
vijidudu na takataka 
kuingia bwawani. 
 
4.0 Kujaza maji na 
kupandikiza vifaranga 

i. Bwawa likijaa maji 
pandikiza vifaranga kwa 
kuzingatia idadi 
inayotakiwa kulingana na 
ukubwa wa bwawa na 
mfumo wa ufugaji ili 
kuhahikikisha samaki 
wanapata chakula na 
hewa ya kutosha;   

ii. Wakati wa kupandikiza, 
ruhusu vifaranga viingie 
bwawani vyenyewe bila 
kumwagwa ili wazoee 
mazingira na kutowapa 
mshituko.    
Angalizo: nunua 
vifaranga vya samaki 
kutoka kwenye vituo 
vyenye uwezo wa 
kuzalisha vifaranga bora.  
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5.0 Kurutubisha maji     
i. Tengeneza sehemu ya 
kuweka mbolea (uwigo) 
ndani ya bwawa kwa 
kutumia vijiti (fito) 
zilizoimarishwa kwa kamba; 

ii. rutubisha kwa kutumia 
samadi za wanyama kama 
ng`ombe, mbuzi, kondoo, 
sungura, bata, kuku na 
mboji; 

iii. hakikisha uwigo una 
mbolea wakati wote 
kulingana na mahitaji ya 
maji kwenye bwawa. 
 
6.0 Ulishaji wa samaki 
Kwa kawaida, samaki hula 
chakula cha asili 
kinachozalishwa kwenye 
bwawa lililo rutubishwa.  
Kwa uzalishaji wenye tija, 
inashauriwa kuwalisha 
chakula cha ziada 
kilichotengenezwa kwa ajili 
ya kulisha samaki. Walishe 
samaki wako kulingana na 
mahitaji (aina na umri).  
Kwa ukuaji mzuri, samaki 
walishwe angalau mara  
mbili kwa siku.   
 
8.0 Maadui wa samaki   
Baadhi ya maadui ni 
pamoja na kenge, nyoka, 
vyura, fisi maji, ndege 
pamoja na binadamu.  

Baadhi ya njia za 
kudhibiti maadui hawa ni 
pamoja na marekebisho 
ya kuta na kufyeka 
majani yanayozunguka 
bwawa na kata miti 
mirefu iliyo karibu na 
bwawa.  
 
8.0 Mambo ya 
kuzingatia  

i. punguza idadi ya 
vifaranga  vinapozidi; 

ii.ongeza mbolea kadri   
inavyohitajika;  

iii.chunguza afya ya 
samaki kwa kuangalia 
uchangamfu wa samaki, 
hususani wakati 
wanapolishwa ili kudhibiti 
magonjwa mapema; 

iv.ongeza maji mara 
yanapopungua; 
 
9.0 Kuvua samaki  
Samaki huweza kuvuliwa 
wakati wowote kulingana 
na mahitaji ya mfugaji au 
mteja. Kuna njia nyingi 
za kuvua samaki mfano, 
ndoano, wavu na 
kupunguza au kukausha 
maji.  
 
 10.0 Kazi muhimu 
baada ya kuvua 
samaki: 

i. safisha bwawa kwa 
kuondoa tope, ziba 
nyufa, rekebisha kuta ili 
kuliimarisha; 

ii. acha bwawa likauke 
baada ya kuvuna 
samaki; 

iii. fyeka nyasi 
zinazozunguka bwawa; 

iv. fanya maandalizi ya 
kupata vifaranga vyenye 
ubora kwa ajili ya 
kupandikiza kwa msimu 
utakaofuata; 

 
11.0 Soko la samaki  
Sehemu ya samaki 
wanaofugwa huliwa na 
familia husika na ziada 
huuzwa.  Hata hivyo 
samaki wanaweza 
kuuzwa soko la mbali 
kulingana na biashara 
ilivyoshamiri pamoja na 
wingi wa mavuno;   
 
Kwa mawasiliano: 
 
KATIBU MKUU (UVUVI), 
WIZARA YA MIFUGO 
NA UVUVI, 
S.L.P 2847, 
40487 DODOMA 
Simu: +255 22 
2860470/1 
Nukushi: +255 22 
2860472 

E-mail: 
barua@mifugouvuvi.go.t
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Kwa ufafanuzi zaidi 
wasiliana nasi kupitia: 
 
Idara ya Ukuzaji Viumbe 
Maji, 
S.L.P 2847, 
40487 Dodoma 
Simu: +255 
(0)769220212 
Nukushi: +255 
(0)2861908 
E-mail: 
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